The Tribune ਦੇ ਸੰਪਾਦਕ ਦਾ ਇਹ ਲੇਖ ਅਜ਼ਾਦੀ ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰਾਂ ਨੂੰ ਪੜ੍ਹਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। – ਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਮਾਨ

ਮਿਤੀ 29 ਅਕਤੂਬਰ, 2022

ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ (ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ) ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਹਨਾਂ ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਲੇਖ ਹੈ ਜੋ ਆਪਣੇ ਖੁਦ ਦੇ ਆਜ਼ਾਦ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭੂਸੱਤਾ ਸੰਪੰਨ ਰਾਜ ਦੀ ਕਦਰ ਕਰਦੇ ਹਨ।
The Tribune ਦੇ ਸੰਪਾਦਕ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਜੇਸ਼ ਰਾਮਾਚੰਦਰਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪੂਰਵਵਰਤੀ ਮਰਹੂਮ ਪ੍ਰੇਮ ਭਾਟੀਆ, ਦਿ ਟ੍ਰਿਬਿਊਨ ਦੇ ਤਤਕਾਲੀ ਸੰਪਾਦਕ ਦੇ ਨਕਸ਼ੇ ਕਦਮਾਂ ‘ਤੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਜਿਸ ਨੇ ਹਿੰਦੂ ਰਾਸਟਰ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਗੁਲਾਮ ਸਿੱਖਾਂ ‘ਤੇ ਫੌਜੀ ਤਾਕਤ ਸੋਵੀਅਤ ਯੂਨੀਅਨ ਅਤੇ ਮਾਰਗਰੇਟ ਥੈਚਰ ਦੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਹਮਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਸੀ।

ਸ੍ਰੀ ਭਾਟੀਆ ਨੇ ਚੰਡੀਗੜ ਗੋਲਫ ਕੋਰਸ ਦੇ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਸਿੱਖ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੇ ਘਾਟ ਉਤਾਰਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਵੀ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਹਿੰਦੂ ਇੰਡੀਆ ਵਿਰੁੱਧ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ਾਂ ਰਚਣਗੇ।
ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਅਤੇ ਟਾਈਮਜ਼ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀ ਸੰਪਾਦਕਾਂ ਗਿਰੀ ਲਾਲ ਜੈਨ, ਇੰਡੀਅਨ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਦੇ ਅਰੁਣ ਸ਼ੋਰੀ ਅਤੇ ਜਗਬਾਣੀ ਦੇ ਲਾਲਾ ਜਗਤ ਨਰਾਇਣ ਨਾਲ ਉਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਲਿਖਤਾਂ ਅਤੇ ਬੇਨਤੀਆਂ ਨੇ 1984 ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸਭ ਤੋਂ ਭਿਆਨਕ ਲੜਾਈ, ਜਿਸਦਾ ਨਾਮ ਓਪਰੇਸ਼ਨ ਬਲੂ ਸਟਾਰ ਸੀ। ਇਸ ਵਹਿਸ਼ੀ ਅਤੇ ਵਹਿਸ਼ੀ ਹਮਲੇ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂਤਵਾ ਨੇ ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਦੀ ਨਸਲਕੁਸ਼ੀ, ਬਰਬਾਦੀ ਕੀਤੀ, ਸਿੱਖ ਆਗੂ ਸੰਤ ਜਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਭਿੰਡਰਾਂਵਾਲਾ ਅਤੇ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਸਿੱਖ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਯੋਧੇ ਜਨਰਲ ਸ਼ੁਬੇਗ ਸਿੰਘ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ, ਦਾ ਕਤਲ ਕੀਤਾ। ਗੁਰੀਲਾ ਯੁੱਧ, ਜਿਸ ਨੇ ਪੂਰਬੀ ਕਮਾਂਡ ਦੇ ਕਮਾਂਡਰ ਜਨਰਲ ਜਗਜੀਤ ਸਿੰਘ ਅਰੋੜਾ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ 1971 ਵਿੱਚ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਆਜ਼ਾਦ ਕਰਵਾਇਆ।

ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮਚੰਦਰਨ ਨੇ ਮੇਰੇ ਅਤੇ ਮੇਰੇ ਨਾਨਾ ਜੀ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਜੋ ਲਿਖਿਆ ਹੈ, ਉਹ ਮੈਨੂੰ ਮਾਣ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਵਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡਾ ਪਰਿਵਾਰ ਕਦੇ ਵੀ ਹਿੰਦੂਤਵ ਦੀ ਚੁੰਘਣੀ ਤੇ ਨਹੀ ਪਲਿਆ।
ਮੇਰੇ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਹਿੰਦੂਤਵ ਅੱਗੇ ਨਾਂ ਜੈ ਹਿੰਦ ਅਤੇ ਨਾਂ ਜੈ ਰਾਮ ਜੀ ਕੀ ਕਹਿਣ ਲਈ ਕਦੇ ਨਹੀ ਝੁਕਿਆ।
ਮੈਂ ਐਂਗਲੋ-ਸੈਕਸਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦੀ ਹਾਂ ਜੋ ਮੈਨੂੰ ਇੰਨਾ ਸਨਮਾਨ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸੰਪਾਦਕ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮਚੰਦਰਨ ਨੇ ਕਿਹਾ। ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮਚੰਦਰਨ ਦੇ ਇਸ ਲੇਖ ਨਾਲ ਮੈਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਵੈਲਸ਼-ਅਮਰੀਕਨ ਪੱਤਰਕਾਰ ਅਤੇ ਖੋਜੀ ਹੈਨਰੀ ਐਮ. ਸਟੈਨਲੀ ਨੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ “ਡਾਕਟਰ ਲਿਵਿੰਗਸਟੋਨ, ​​ਮੈਂ ਮੰਨਦਾ ਹਾਂ?” ਆਖਰ ਹਿੰਦੂ ਇੰਡੀਆਂ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਲੱਭ ਲਿਆ ਹੈ।
ਜੇਕਰ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮਾਚੰਦਰਨ ਇਮਾਨਦਾਰੀ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਹਨ, ਤਾਂ ਮੈਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਮੇਰਾ ਜਵਾਬ ਛਾਪਣਗੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *